17వ లోక్సభను ఏర్పాటు చేయడానికి 2019 ఏప్రిల్ నుండి మే వరకు భారతదేశంలో సాధారణ ఎన్నికలు జరిగాయి . ఆ ఎన్నికల్లో బీజేపీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే విజయం సాధించింది.
దశల వారీ షెడ్యూల్, ప్రతి దశలో సీట్ల సంఖ్య మరియు వాటి రాష్ట్రాల వారీగా విడిపోవడం:
దశ 1 , 11 ఏప్రిల్ 91 సీట్లు, 20 రాష్ట్రాలు
AP (మొత్తం 25), అరుణాచల్ ప్రదేశ్ (2), అస్సాం (5), బీహార్ (4), ఛత్తీస్గఢ్ (1) J&K (2), మహారాష్ట్ర (7), మణిపూర్ (1), మేఘాలయ (2), మిజోరం (1) , నాగాలాండ్ (1), ఒడిశా (4), సిక్కిం (1), తెలంగాణ (17), త్రిపుర (1), UP (8), ఉత్తరాఖండ్ (5), WB (2), అండమాన్ మరియు నికోబార్ దీవులు (1), లక్షద్వీప్ (1)
దశ 2 , 18 ఏప్రిల్ 97 సీట్లు, 13 రాష్ట్రాలు
అస్సాం (5), బీహార్ (5), ఛత్తీస్గఢ్ (3), J&K (2), కర్ణాటక (14) మహారాష్ట్ర (10), మణిపూర్ (1), ఒడిశా (5), తమిళనాడు. (అందరూ 39), త్రిపుర (1), యుపి (8), పశ్చిమ బెంగాల్ (3), పుదుచ్చేరి (1)
దశ 3 , 23 ఏప్రిల్ 115 సీట్లు, 14 రాష్ట్రాలు
అస్సాం (4), బీహార్ (5), ఛత్తీస్గఢ్ (7), గుజరాత్ (అందరూ 26), గోవా (అందరూ 2), J&K (1), కర్ణాటక (14), కేరళ (అందరూ 20), మహారాష్ట్ర (14), ఒడిశా ( 6), యుపి (10), పశ్చిమ బెంగాల్ (5), దాద్రా మరియు నగర్ హవేలీ (1), డామన్ మరియు డయ్యూ (1)
దశ 4 , 29 ఏప్రిల్ 71 సీట్లు, 9 రాష్ట్రాలు
బీహార్ (5), J&K (1), జార్ఖండ్ (3), MP (6), మహారాష్ట్ర (17), ఒడిశా (6), రాజస్థాన్ (13), UP (13), పశ్చిమ బెంగాల్ (8)
దశ 5 , 6 మే 51 సీట్లు, 7 రాష్ట్రాలు
బీహార్ (5), జార్ఖండ్ (4), J&K (2), MP (7), రాజస్థాన్ (12), UP (14), పశ్చిమ బెంగాల్ (7)
దశ 6 , 12 మే 59 సీట్లు, 7 రాష్ట్రాలు
బీహార్ (8), హర్యానా (10), జార్ఖండ్ (4), ఎంపీ (8), UP (14), పశ్చిమ బెంగాల్ (8), NCR (అందరూ 7)
దశ 7 , 19 మే 59 సీట్లు, 8 రాష్ట్రాలు
బీహార్ (8), జార్ఖండ్ (3), ఎంపీ (8), పంజాబ్ (అందరూ 13), పశ్చిమ బెంగాల్ (9), చండీగఢ్ (1), యుపి (13), హిమాచల్ ప్రదేశ్ (అందరూ 4)
కౌంటింగ్ తేదీ: మే 23
తేదీ దేశం ముందు ప్రభుత్వం ఎన్నికల ముందు ప్రధాని తర్వాత ప్రభుత్వం ప్రధానిగా ఎన్నికయ్యారు ఏప్రిల్ నుండి మే 2019 భారతదేశం ఎన్డీఏ నరేంద్ర మోదీ ఎన్డీఏ నరేంద్ర మోదీ
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం రాష్ట్రం/UT ఎన్నికల ముందు ఎంపీ ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎంపీగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ వ్యాఖ్యలు 1 21 అక్టోబర్ 2019 సమస్తిపూర్ బీహార్ రామ్ చంద్ర పాశ్వాన్ లోక్ జనశక్తి పార్టీ ప్రిన్స్ రాజ్ లోక్ జనశక్తి పార్టీ రామ్ చంద్ర పాశ్వాన్ మరణం[2] 2 సతారా మహారాష్ట్ర ఉదయన్రాజే భోసలే నేషనలిస్ట్ కాంగ్రెస్ పార్టీ శ్రీనివాస్ దాదాసాహెబ్ పాటిల్ నేషనలిస్ట్ కాంగ్రెస్ పార్టీ ఉదయన్రాజే భోసలే రాజీనామా[3]
ఆంధ్రప్రదేశ్, అరుణాచల్ ప్రదేశ్, ఒడిశా, సిక్కిం రాష్ట్రాల అసెంబ్లీ ఎన్నికలు సార్వత్రిక ఎన్నికలతో పాటు ఒకేసారి జరిగాయి.
హర్యానా, మహారాష్ట్ర శాసనసభ ఎన్నికలు 21 అక్టోబర్ 2019న జరిగాయి.
జార్ఖండ్ శాసనసభ ఎన్నికలు నవంబర్ 30 నుండి డిసెంబర్ 20 మధ్య జరిగాయి.
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 21 అక్టోబర్ 2019 ఖోన్సా వెస్ట్ టిరోంగ్ అబో నేషనల్ పీపుల్స్ పార్టీ చకత్ అబో స్వతంత్ర
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 21 అక్టోబర్ 2019 రాతబరి కృపానాథ్ మల్లా భారతీయ జనతా పార్టీ బిజోయ్ మలాకర్ భారతీయ జనతా పార్టీ 2 రంగపర పల్లబ్ లోచన్ దాస్ రాజేన్ బోర్తకూర్ 3 సోనారి తోపాన్ కుమార్ గొగోయ్ నబానితా హ్యాండిక్ 4 జానియా అబ్దుల్ ఖలీక్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ రఫీకుల్ ఇస్లాం ఆల్ ఇండియా యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ ఫ్రంట్
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 23 ఏప్రిల్ 2019 ధరంగధ్ర పర్సోత్తం ఉకాభాయ్ సబరియా భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ పర్సోత్తం ఉకాభాయ్ సబరియా భారతీయ జనతా పార్టీ 2 జామ్నగర్ రూరల్ వల్లభ ధారవ్య రాఘవజీ పటేల్ 3 మానవదర్ జవహర్భాయ్ చావ్డా జవహర్భాయ్ చావ్డా 4 ఉంఝా ఆశా పటేల్ ఆశా పటేల్ 5 21 అక్టోబర్ 2019 రాధన్పూర్ అల్పేష్ ఠాకూర్ రఘుభాయ్ మేరాజ్భాయ్ దేశాయ్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ 6 బయాద్ ధవల్సిన్హ్ జాలా జాషుభాయ్ శివభాయ్ పటేల్ 7 థారడ్ పర్బత్ భాయ్ పటేల్ భారతీయ జనతా పార్టీ గులాబ్సిన్హ్ పిరాభాయ్ రాజ్పుత్ 8 ఖేరాలు భరత్సిన్హ్జీ దాభి అజ్మల్జీ వాలాజీ ఠాకూర్ భారతీయ జనతా పార్టీ 9 అమరైవాడి హస్ముఖ్ భాయ్ పటేల్ జగదీష్ ఈశ్వరభాయ్ పటేల్ 10 లునవాడ రతన్సింగ్ రాథోడ్ స్వతంత్ర జిగ్నేష్కుమార్ సేవక్
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 21 అక్టోబర్ 2019 ధర్మశాల కిషన్ కపూర్ భారతీయ జనతా పార్టీ విశాల్ నెహ్రియా భారతీయ జనతా పార్టీ 2 పచ్చడ్ సురేష్ కుమార్ రీనా కశ్యప్
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 23 ఏప్రిల్ 2019 కుండ్గోల్ చన్నబసప్ప సత్యప్ప శివల్లి భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ కుసుమావతి చన్నబసప్ప శివల్లి భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ 2 చించోలి ఉమేష్. జి. జాదవ్ అవినాష్ ఉమేష్ జాదవ్ భారతీయ జనతా పార్టీ 3 5 డిసెంబర్ 2019 అథని మహేష్ కుమతల్లి మహేష్ కుమతల్లి 4 కాగ్వాడ్ శ్రీమంత్ బాలాసాహెబ్ పాటిల్ శ్రీమంత్ బాలాసాహెబ్ పాటిల్ 5 గోకాక్ రమేష్ జార్కిహోళి రమేష్ జార్కిహోళి 6 ఎల్లాపూర్ అర్బైల్ శివరామ్ హెబ్బార్ అర్బైల్ శివరామ్ హెబ్బార్ 7 హిరేకెరూరు బీసీ పాటిల్ బీసీ పాటిల్ 8 విజయనగరం ఆనంద్ సింగ్ ఆనంద్ సింగ్ 9 చిక్కబళ్లాపూర్ డాక్టర్ కె. సుధాకర్ డాక్టర్ కె. సుధాకర్ 10 KR పురం బైరతి బసవరాజ్ బైరతి బసవరాజ్ 11 యశ్వంతపుర ST సోమశేఖర్ ST సోమశేఖర్ 12 రాణిబెన్నూరు ఆర్. శంకర్ కర్ణాటక ప్రజ్ఞవంత జనతా పార్టీ అరుణ్ కుమార్ గుత్తూరు 13 మహాలక్ష్మి లేఅవుట్ కె. గోపాలయ్య జనతాదళ్ (సెక్యులర్) కె. గోపాలయ్య 14 కృష్ణరాజపేట నారాయణ గౌడ నారాయణ గౌడ 15 హున్సూర్ అడగూర్ హెచ్.విశ్వనాథ్ HP మంజునాథ్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ 16 శివాజీనగర్ R. రోషన్ బేగ్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ రిజ్వాన్ అర్షద్ 17 హోసకోటే MTB నాగరాజు శరత్ కుమార్ బచ్చెగౌడ స్వతంత్ర
ప్రధాన వ్యాసం: 2019 కేరళ శాసనసభ ఉప ఎన్నికలు
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 11 ఏప్రిల్ 2019 సెల్సెల్లా క్లెమెంట్ మరాక్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ ఫెర్లిన్ CA సంగ్మా నేషనల్ పీపుల్స్ పార్టీ 2 21 అక్టోబర్ 2019 షెల్లా డోంకుపర్ రాయ్ యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ పార్టీ బాలాజీద్ కుపర్ సిన్రెమ్ యునైటెడ్ డెమోక్రటిక్ పార్టీ
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 11 ఏప్రిల్ 2019 ఐజ్వాల్ వెస్ట్ I లల్దుహౌమా జోరం పీపుల్స్ మూవ్మెంట్ జోతాంట్లుఅంగ మిజో నేషనల్ ఫ్రంట్
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 11 ఏప్రిల్ 2019 ఆంగ్లెన్డెన్ ఇమ్తికుమ్జుక్ లాంగ్కుమెర్ నేషనలిస్ట్ డెమోక్రటిక్ ప్రోగ్రెసివ్ పార్టీ షేరింగ్యిన్ లాంగ్కుమర్ నేషనలిస్ట్ డెమోక్రటిక్ ప్రోగ్రెసివ్ పార్టీ
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 18 ఏప్రిల్ 2019 తట్టంచవాడి అశోక్ ఆనంద్ అఖిల భారత ఎన్ఆర్ కాంగ్రెస్ కె. వెంకటేశన్ ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం 2 21 అక్టోబర్ 2019 కామరాజ్ నగర్ వి.వైతిలింగం భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ ఎ. జాన్కుమార్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 21 అక్టోబర్ 2019 మండవ నరేంద్ర కుమార్ భారతీయ జనతా పార్టీ రీటా చౌదరి భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ 2 ఖిన్వ్సార్ హనుమాన్ బెనివాల్ రాష్ట్రీయ లోక్తాంత్రిక్ పార్టీ నారాయణ్ బెనివాల్ రాష్ట్రీయ లోక్తాంత్రిక్ పార్టీ
ప్రధాన వ్యాసం: 2019 తమిళనాడు శాసనసభ ఉప ఎన్నికలు
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 18 ఏప్రిల్ 2019 తిరువారూర్ ఎం. కరుణానిధి ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం కె. పూండి కలైవానన్ ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం 2 అంబూర్ ఆర్.బాలసుబ్రమణి ఆల్ ఇండియా అన్నా ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం AC విల్వనాథన్ 3 అండిపట్టి తంగ తమిళ్ సెల్వన్ ఎ. మహారాజన్ 4 గుడియాట్టం సి. జయంతి పద్మనాభన్ S. కాఠవరాయన్ 5 హోసూరు పి. బాలకృష్ణ రెడ్డి SA సత్య 6 పెరంబూర్ పి. వెట్రివేల్ RD శేఖర్ 7 పెరియకులం కె. కతిర్కము S. శరవణ కుమార్ 8 పూనమల్లి TA ఏలుమలై ఎ. కృష్ణస్వామి 9 తంజావూరు ఎం. రంగస్వామి టీకేజీ నీలమేగం 10 తిరుపోరూర్ ఎం. కోతండపాణి ఎల్. ఇధయవర్మన్ 11 హరూర్ ఆర్. మురుగన్ వి.సంపత్కుమార్ ఆల్ ఇండియా అన్నా ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం 12 మనమదురై S. మరియప్పంకెన్నడి S. నాగరాజన్ 13 నీలకోట్టై ఆర్. తంగతురై S. తేన్మొళి 14 పప్పిరెడ్డిపట్టి పి. పళనియప్పన్ ఎ. గోవిందసామి 15 పరమకుడి S. ముత్తయ్య ఎన్. సాధన్ ప్రభాకర్ 16 సత్తూరు SG సుబ్రమణియన్ MSR రాజవర్మన్ 17 షోలింగూర్ NG పార్తిబన్ జి. సంపత్తు 18 విలాతికులం కె. ఉమా మహేశ్వరి రెడ్డియార్ పి.చిన్నప్ప రెడ్డియార్ 19 19 మే 2019 సూలూరు ఆర్.కనగరాజ్ పి. కందసామి 20 అరవకురిచ్చి వి.సెంథిల్ బాలాజీ వి.సెంథిల్ బాలాజీ ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం 21 ఒట్టపిడారం ఆర్. సుందరరాజ్ సి.షుణ్ముగయ్య 22 తిరుప్పరంకుండ్రం ఎకె బోస్ పి. శరవణన్ 23 21 అక్టోబర్ 2019 విక్రవాండి కె. రథామణి ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం ఆర్. ముత్తమిళసెల్వన్ ఆల్ ఇండియా అన్నా ద్రవిడ మున్నేట్ర కజగం 24 నంగునేరి హెచ్.వసంతకుమార్ భారత జాతీయ కాంగ్రెస్ V. నారాయణన్
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 23 సెప్టెంబర్ 2019 బదర్ఘాట్ దిలీప్ సర్కార్ భారతీయ జనతా పార్టీ మిమీ మజుందర్ భారతీయ జనతా పార్టీ
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 29 ఏప్రిల్ 2019 నిఘాసన్ పటేల్ రాంకుమార్ వర్మ భారతీయ జనతా పార్టీ శశాంక్ వర్మ భారతీయ జనతా పార్టీ 2 19 మే 2019 ఆగ్రా ఉత్తర జగన్ ప్రసాద్ గార్గ్ పురుషోత్తమ్ ఖండేల్వాల్ 3 23 సెప్టెంబర్ 2019 హమీర్పూర్ అశోక్ కుమార్ సింగ్ చందేల్ యువరాజ్ సింగ్ 4 21 అక్టోబర్ 2019 గంగోహ్ ప్రదీప్ చౌదరి కీరత్ సింగ్ 5 ఇగ్లాస్ రాజ్వీర్ సింగ్ దిలేర్ రాజ్కుమార్ సహయోగి 6 లక్నో కాంట్ డాక్టర్ రీటా బహుగుణ జోషి సురేష్ చంద్ర తివారీ 7 గోవింద్నగర్ సత్యదేవ్ పచౌరి సురేంద్ర మైతాని 8 మాణిక్పూర్ ఆర్కే సింగ్ పటేల్ ఆనంద్ శుక్లా 9 బల్హా అక్షయవరలాల్ గౌడ్ సరోజ్ సోంకర్ 10 ఘోసి ఫాగు చౌహాన్ విజయ్ రాజ్భర్ 11 జైద్పూర్ ఉపేంద్ర సింగ్ రావత్ గౌరవ్ కుమార్ సమాజ్ వాదీ పార్టీ 12 రాంపూర్ మహ్మద్ ఆజం ఖాన్ సమాజ్ వాదీ పార్టీ డా. తజీన్ ఫాత్మా 13 జలాల్పూర్ రితేష్ పాండే బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ సుభాష్ రాయ్ 14 ప్రతాప్గఢ్ సంగమ్ లాల్ గుప్తా అప్నా దల్ (సోనేలాల్) రాజ్కుమార్ పాల్ అప్నా దల్ (సోనేలాల్)
స.నెం తేదీ నియోజకవర్గం ఎన్నికల ముందు ఎమ్మెల్యే ఎన్నికల ముందు పార్టీ ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు ఎన్నికల తర్వాత పార్టీ 1 25 నవంబర్ 2019 పితోరాగర్ ప్రకాష్ పంత్ భారతీయ జనతా పార్టీ చంద్ర పంత్ భారతీయ జనతా పార్టీ